मन निरोगी ठेवण्यास हे उपाय ठरतील फायदेशीर...
HealthLokshahi Team

मन निरोगी ठेवण्यास हे उपाय ठरतील फायदेशीर...

आहारात समावेश करा काही खाद्यपदार्थ ज्यामुळे आरोग्य सुधारण्यास होईल मदत

वैद्यकीय शास्त्रात मेंदूला आपल्या शरीराचे सेंट्रल प्रोसेसिंग युनिट (CPU) मानले जाते. शरीराची प्रत्येक हालचाल अगदी लहानापासून मोठ्यापर्यंत येथून चालते. मात्र वयानुसार मेंदूची शक्ती (mind )क्षीण होऊ लागते. वाढत्या वयाबरोबर स्मरणशक्ती कमी होणे, एकाग्रता आणि लक्ष कमी होणे, निर्णय घेण्याची क्षमता कमी होणे आणि पार्किन्सन-अल्झायमरसारखे (parkinson disease)आजार होण्याचा धोका वाढतो. पण हे आजार लहान वयात होऊ शकत नाहीत असे नाही. गेल्या काही वर्षांत, 40 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या लोकांमध्येही अशाच समस्यांचे निदान केले जात आहे.

Health
वेळेवर झोप लागत नाही ? जाणून घ्या उपाय

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, मन निरोगी ठेवण्यात आहाराचा मोठा वाटा असतो. आपण ज्या प्रकारचे अन्न खातो त्यावरून शरीर आणि मन दोन्हीची ताकद ठरते. यामुळेच आपण सर्वांनी लहानपणापासूनच सकस आहाराकडे लक्ष देणे गरजेचे आहे.

अनेक अभ्यासांमध्ये शास्त्रज्ञांनी असा दावा केला आहे की जर लहानपणापासूनच निरोगी आहाराची सवय लावली तर ते वयानुसार मेंदूची क्षमता कमी होण्याचा धोका मोठ्या प्रमाणात कमी करते. जर तुम्हालाही तीक्ष्ण मन आणि आयुष्यभर चांगली स्मरणशक्ती हवी असेल तर आहारात काही गोष्टींचा अवश्य समावेश करा.

मन निरोगी आणि सतर्क राहण्यासाठी आहारात काजू आणि बियांचा समावेश करा. ते अँटिऑक्सिडंट्स आणि व्हिटॅमिन ईचे चांगले स्त्रोत म्हणून ओळखले जातात, जे वृद्धत्वासह संज्ञानात्मक क्षमता कमी होण्यापासून रोखण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतात. विशेषत: अक्रोडाचे सेवन मेंदूचे चांगले आरोग्य सुनिश्चित करण्यासाठी खूप फायदेशीर मानले जाते. अभ्यासात असे दिसून आले आहे की जे लोक नियमितपणे ड्रायफ्रुट्सचे सेवन करतात, त्यांचा मेंदू वृद्धापकाळापर्यंत तीक्ष्ण आणि सतर्क राहतो.

Health
‘ब्लड प्रेशर’ कमी ठेवण्यासाठी या गोष्टींचा अवलंब करा
Lokshahi
www.lokshahi.com