सावधान; दारूपेक्षाही 'ही' नशा घातक....
HealthLokshahi Team

सावधान; दारूपेक्षाही 'ही' नशा घातक....

तरुणांमध्ये हा ट्रेंड इतका वाढला आहे की जगभरातील शास्त्रज्ञ त्यावर संशोधन करताहेत.

नशा हा केवळ दारूचाच (liker)भाग आहे असा एक गैरसमज प्रत्येकाच्या मनामध्ये बिंबलेलं असाव कदाचित. परंतु आपल्या दैनंदिन जीवनामध्ये आपण कुठल्या ना कुठल्यातरी गोष्टीच्या अधीन गेलेलो असतो. असाच एक नशा सध्या असंख्य वापरकर्त्यांच्या(User) मनामध्ये घर करून राहत आहे तो म्हणजे संगीताचा नशा. (music)

Health
तुम्ही घरी बसून देखील फिट राहू शकता....

आता लोक मानसिक आरामासाठी डिजिटल औषधे घेऊ लागले आहेत. अलीकडे तरुणांमध्ये हा ट्रेंड इतका वाढला आहे की जगभरातील शास्त्रज्ञ त्यावर संशोधन करत आहेत.

आपण ज्या डिजिटल औषधाबद्दल बोलत आहोत त्याचे वैज्ञानिक नाव बायनॉरल बीट्स आहे. ही संगीताची एक श्रेणी आहे जी YouTube आणि Spotify सारख्या मीडिया प्लॅटफॉर्मवर सहज उपलब्ध आहे. म्हणजेच आता तुम्हाला फक्त मोबाइल हेडफोन आणि इंटरनेट कनेक्शन जास्त हवे आहे. असे ऑडिओ ट्रॅक ऐकून लोकांची नशा चढत आहे.

खरं तर बायनॉरल बीट्स हा एक विशेष प्रकारचा आवाज आहे ज्यामध्ये तुम्हाला दोन्ही कानात वेगवेगळ्या फ्रिक्वेन्सीचे आवाज ऐकू येतात. यामुळे तुमचा मेंदू गोंधळतो आणि दोन्ही आवाज एक करण्याचा प्रयत्न करतो. असे केल्याने मेंदूमध्ये आपोआप तिसरा आवाज तयार होतो जो फक्त आपणच ऐकू शकतो. मेंदूच्या या क्रियाकलपामुळे लोक स्वतःला शांत हरवलेले आणि नशेच्या अवस्थेत सापडतात.

Health
असं काही जाणवल्यास त्वरित डॉक्टरांचा घ्या सल्ला; नाहीतर...

जर्नल ड्रग अँड अल्कोहोल रिव्ह्यूमध्ये प्रकाशित झालेल्या संशोधनात शास्त्रज्ञांनी बायनॉरल बीट्सचा प्रभाव समजून घेण्याचा प्रयत्न केला. 30 हजार लोकांवर केलेल्या या सर्वेक्षणात असे दिसून आले की 5.3% लोकांना बायनॉरल बीट्स वापरणे आवडते. त्यांचे सरासरी वय 27 वर्षे होते आणि त्यापैकी 60.5% पुरुष होते. परिणामांनुसार यापैकी तीन चतुर्थांश लोक हे आवाज ऐकल्यानंतर आरामशीर झोप घेतात. त्याच वेळी 34.7% लोक त्यांचा मूड बदलण्यासाठी बायनॉरल बीट्स ऐकतात आणि 11.7% लोक शारीरिक औषधांच्या प्रभावांची प्रतिकृती बनवतात.

काही सहभागी असे म्हणतात की त्यांना बायनॉरल बीट्सद्वारे स्वप्ने पडतात आणि डीएमटी सारख्या औषधांचा प्रभाव वाढविण्यासाठी पूरक म्हणून डिजिटल औषधे घेतात. सुमारे 50% लोक हा ऑडिओ 1 तास ऐकतात तर 12% लोक 2 तासांपेक्षा जास्त काळ डिजिटल औषधांमध्ये हरवून जाणे पसंत करतात. सध्या हा ट्रेंड यूएस, मेक्सिको, ब्राझील, रोमानिया, पोलंड आणि यूकेमध्ये सर्वात जास्त दिसत आहे.

Lokshahi
www.lokshahi.com